Những lưu ý về giải thể nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập

Nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập là một cơ sở giáo dục mầm non theo mô hình giáo dục trẻ em dành cho độ tuổi từ 0 – 6 tuổi và mô hình này dành cho những chủ sở hữu, nhà đầu tư có nguồn vốn và quy mô vừa và nhỏ. Theo quy định về hình thức hoạt động nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập thì cơ sở giáo dục mầm non này phải được thành lập và hoạt động hợp pháp, dưới sự điều chỉnh của pháp luật. Tuy nhiên, trong những trường hợp cơ sở giáo dục mầm non vi phạm quy định bắt buộc thì phải có nghĩa vụ, trách nhiệm. Dưới đây, Luatvn.vn đưa ra những trường hợp giải thể nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập để Quý bạn là chủ cơ sở có thể phòng tránh xảy ra trường hợp giải thể không mong muốn. Mời Quý bạn đọc cùng tìm hiểu.

Quý khách còn chưa nắm được quy định điều kiện về nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập hay những quy định về thành lập nhóm trẻ tư thục, lớp mẫu giáo độc lập. Hãy liên hệ với luatvn.vn số hotline/zalo: 0763387788 để được tư vấn miễn phí.

Giải thể nhóm trẻ tư thục
Giải thể nhóm trẻ tư thục
  1. Cơ sở pháp lý:
  • Nghị định 46/2017/NĐ-CP.

2. Nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập bị giải thể trong những trường hợp nào?

Căn cứ khoản 1 Điều 14 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định như sau:

Nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập bị giải thể khi xảy ra một trong các trường hợp sau đây:

– Hết thời hạn đình chỉ ghi trong quyết định đình chỉ mà không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc đình chỉ.

– Vi phạm nghiêm trọng các quy định về tổ chức và hoạt động của nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập.

– Theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân đề nghị thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập.

Theo đó, Nhóm trẻ tư thục, lớp mẫu giáo độc lập sẽ bị giải thể khi rơi vào trong 03 (ba) trường hợp nêu trên.

Việc giải thể làm cho mọi hoạt động giáo dục mầm non bị ngưng hoạt động hoàn toàn so với quyết định đình chỉ. Do đó, Giải thể sẽ gây ra nhiều trở ngại và khó khăn cho bất kỳ Chủ sở hữu nhà trẻ, lớp mẫu giáo độc lập nào vi phạm quy định của pháp luật. Những khó khăn như sau:

Thứ nhất, về tổ chức hoạt động lại, Chủ sở hữu cơ sở mầm non này phải thực hiện thủ tục đăng ký hoạt động lại nhưng rất khó khăn để đăng ký vì uy tín (đã một lần vi phạm)

Thứ hai, việc giải thể sẽ làm ngưng toàn bộ hoạt động, vì vậy cơ sở vật chất, các vật dụng, trang thiết bị hay nguồn vốn bị ảnh hưởng nghiêm trọng.

Tóm lại, giải thể là trường hợp xấu nhất đối với tất cả nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập. Do đó, Chủ sở hữu cần phải cân nhắc và xem xét quản lý tình hình giáo dục mầm non thường xuyên, tránh trường hợp bắt buộc phải giải thể, gây ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh lĩnh vực giáo dục mầm non này.

3. Thẩm quyền quyết định việc giải thể nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập.

Căn cứ khoản 2 Điều 14 Nghị định 46/2017/NĐ-CP thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định giải thể nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập.

Giải thể nhóm trẻ tư thục
Giải thể nhóm trẻ tư thục

4. Trình tự thực hiện giải thể nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập

Trình tự thực hiện:

Bước 1: Ủy ban nhân dân cấp xã phối hợp với Phòng Giáo dục và Đào tạo tổ chức kiểm tra, lập biên bản.

Bước 2: Căn cứ biên bản kiểm tra, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định thu hồi giấy phép thành lập và quyết định giải thể nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập. Quyết định giải thể phải ghi rõ lý do, các biện pháp bảo đảm lợi ích hợp pháp của trẻ em, giáo viên, nhân viên và phải được công bố công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng.

Trên đây là toàn bộ thông tin đề cập tới quy định điều kiện về nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập hay những quy định về thành lập nhóm trẻ tư thục, lớp mẫu giáo độc lập theo quy định pháp luật hiện hành. Quý bạn đang có nhu cầu thành lập mới nhóm trẻ tư thục, lớp mẫu giáo độc lập nhanh chóng, hãy để lại thông tin hoặc liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn miễn phí.

Mọi chi tiết về từng dịch vụ, quý bạn đọc vui lòng tham khảo thông tin dưới đây:

Thông tin liên lạc Luật VN:

Hotline: 076.338.7788.